เมื่อวันที่ 3 เมษายน 2567 เวลา 09.00 น. นางสาววชิราภรณ์ ภูนาโท รองศึกษาธิการจังหวัดกาฬสินธุ์ เป็นประธานการเปิดโครงการฝึกอบรมเจ้าหน้าที่และผู้บังคับบัญชายุวกาชาด หลักสูตรครูผู้สอนกิจกรรมยุวกาชาด รุ่นที่ 611 โดยมี วัตถุประสงค์เพื่อให้ครูผู้สอนหรือผู้บังคับบัญชายุวกาชาดที่เข้ารับการฝึกอบรมฯ มีความรู้ความเข้าใจ มีทักษะ ประสบการณ์ มีเทคนิคต่างๆ ที่จะนำไปสู่สัมฤทธิผลในการจัดกิจกรรมยุวกาชาด รวมทั้งตระหนักถึงความสำคัญในกระบวนการของการจัดกิจกรรมยุวกาชาด โดยการนำแนวทางการส่งเสริมการจัดกิจกรรมยุวกาชาด ตามอุดมการณ์ของกาชาดและสอดคล้องกับ หลักสูตรแกนกลางการศึกษา ขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช 2551 และกระตุ้นให้มีการเรียนการสอนยุวกาชาดในโรงเรียนมากขึ้น การฝึกอบรมครั้งนี้ จัดการฝึกอบรมแบบเดินทางไป – กลับ ระหว่างวันที่ 3 – 5 เมษายน 2567 รวม 3 วัน มีผู้เข้ารับการฝึกอบรมครั้งนี้จำนวน 46 คน เป็นชาย 16 คน หญิง 30 คน และได้รับการสนับสนุนวิทยากรจากสำนักงานเขตพื้นทีการศึกษามัธยมศึกษากาฬสินธุ์ และผู้ทรงคุณวุฒิด้าน ยุวกาชาด ณ โรงเรียนเมืองกาฬสินธุ์อำเภอเมืองกาฬสินธุ์จังหวัดกาฬสินธุ์
https://www.facebook.com/media/set/?vanity=ksed.go.th&set=a.927177032749506
![](https://office2021.ksed.go.th/wp-content/uploads/2024/04/1T0A9350-1-1024x683.jpg)
![](https://office2021.ksed.go.th/wp-content/uploads/2024/04/1T0A9327-1024x683.jpg)
![](https://office2021.ksed.go.th/wp-content/uploads/2024/04/1T0A9206-1024x683.jpg)
![](https://office2021.ksed.go.th/wp-content/uploads/2024/04/1T0A9353-1024x683.jpg)
![](https://office2021.ksed.go.th/wp-content/uploads/2024/04/1T0A9357-1024x683.jpg)
![](https://office2021.ksed.go.th/wp-content/uploads/2024/04/1T0A9361-1024x683.jpg)
![](https://office2021.ksed.go.th/wp-content/uploads/2024/04/1T0A9367-1024x683.jpg)
![](https://office2021.ksed.go.th/wp-content/uploads/2024/04/1T0A9369-1024x683.jpg)
![](https://office2021.ksed.go.th/wp-content/uploads/2024/04/1T0A9376-1024x683.jpg)
![](https://office2021.ksed.go.th/wp-content/uploads/2024/04/1T0A9421-1024x683.jpg)
103 total views, 2 views today